เพื่อนๆ คงจะมีเครื่องดื่มที่ตัวเองชอบมากๆ อยู่แล้วใช่มั้ยคะ ชอบชนิดที่ว่า สั่งน้ำทีไรก็สั่งแต่แบบเดิมทุกครั้ง งั้นวันนี้เรามาเล่นเกมทายนิสัยจากเครื่องดื่มที่ชอบกันดีกว่าค่ะ เลือกเครื่องดื่มที่ชอบ แล้วไปดูคำทำนายกันเลยค่ะ
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2021/08/latte-coffee-cup.jpg)
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2021/08/hot-green-tea-is-poured-from-teapot-into-blue-bowl.jpg)
สำหรับใครที่ชอบดื่มกาแฟ มักเป็นคนที่ปรับตัวเข้ากับสถานการณ์ต่างๆ ได้อย่างมืออาชีพและมีสติ มีความกระตือรือร้น และตื่นตัวอยู่ตลอดเวลา มักจะใส่ใจในเรื่องเล็กๆ น้อย เป็นคนที่ให้ความสำคัญและทุ่มเทกับความรัก การงานและเรื่องต่างๆ รอบตัวเป็นอย่างมากเลยทีเดียว
ว่ากันว่าคนที่ชอบดื่มชา มักจะเป็นคนที่ใส่ใจกับสิ่งต่างๆ รอบตัว รู้จักเห็นอกเห็นใจและเข้าใจผู้อื่น มักจะแก้ปัญหาด้วยเหตุผล ไม่ชอบเสียเปรียบใคร ไม่ชอบการทะเลาะเบาะแว้ง เป็นคนที่เข้าถึงได้ยาก ไม่ชอบเปิดเผยตัวตนให้ใครต่อใครเห็น เรียกว่าถ้าไม่สนิท อย่าคิดมาอยากรู้เรื่องของคุณ
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2021/08/glasses-milk-gray-table.jpg)
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2021/08/fresh-orange-juice-drink-bottle-glass.jpg)
ถ้าชอบดื่มนมเป็นชีวิตจิตใจ บอกเลยว่าคุณเป็นคนที่จริงใจแบบสุดๆ มีความเป็นกันเองกับทุกๆ คนสูง ส่งผลให้กลายเป็นที่รักของคนรอบข้าง อีกทั้งยังเป็นคนที่มีทักษะในการพูดเป็นอย่างดี รู้จักการใช้คำพูดกับคนแต่ละประเภท มีความพยายาม และกระตือรือร้นในการทำสิ่งต่างๆ แต่มักจะเบื่อง่ายและไม่ชอบการผูกมัด
และถ้าหากชอบดื่มน้ำผลไม้ ทายว่าคุณเป็นคนที่รักในการดูแลสุขภาพ เป็นคนที่มีความมั่นใจในตัวเองสูง แล้วก็เป็นคนที่ใจเย็นมากๆ ด้วย ชอบเข้าสังคมและมีเพื่อนมาก มีเป้าหมาย มีความตั้งใจที่จะทำให้ได้ตามที่ตั้งเป้าเอาไว้ด้วยตัวเอง ไม่ชอบขอความช่วยเหลือจากใคร
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2021/08/colorful-soda-drinks-macro-shot-1.jpg)
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2021/08/glass-water-macro-shot.jpg)
ส่วนใครที่ชอบดื่มน้ำอัดลม ขอบอกเลยว่าคุณเป็นคนที่มั่นใจในตัวเองสูงมากๆ เลยล่ะ กล้าคิด กล้าทำ ไม่กลัวใคร มักจะออกเดินทางเพื่อแสวงหาสิ่งใหม่ๆ ให้กับตัวเองอยู่เสมอ แถมยังชอบหาความรู้ใส่ตัวตลอดเวลา ไม่ค่อยแคร์คำพูดใครสักเท่าไหร่หรอก รักในอิสระมากๆ และไม่ชอบอยู่ในกรอบหรือกฎเกณฑ์ของใคร
และสุดท้าย หากใครที่ชอบดื่มน้ำเปล่า ทายว่าคุณเป็นคนมองโลกในแง่ดี สุภาพอ่อนโยน เป็นคนมีน้ำใจ เป็นคนที่คิดร้ายกับใครไม่เป็น เลยทำให้มีแต่คนอยากเข้ามาทำความรู้จักกับคุณ แถมคุณยังเป็นคนที่รักใครรักจริง เสมอต้นเสมอปลาย และคอยเป็นที่พึ่งให้กับคนรักของคุณอยู่เสมอ
เป็นยังไงกันบ้างคะ คำทำนายตรงกับตัวตนของคุณหรือเปล่า ลองนำไปใช้ทำนายกับเพื่อนๆ หรือครอบครัวของคุณบ้างก็ได้นะคะ จะได้มีหัวข้อในการสนทนากันมากขึ้นค่ะ