![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2021/03/ปก-14.jpg)
“ผมไม่รู้ว่าคนอื่นเขามองอาชีพนี้กันยังไง หลายคนมองว่าต้องเรียนสูงๆ จะได้ไม่ต้องมานั่งเลี่ยมพระ แต่สำหรับผมมองว่าถ้ารู้ว่าโตขึ้นมาจะต้องเป็นช่างเลี่ยมพระ ผมไม่เรียนดีกว่าเสียดายเวลาที่มันเสียไป ทุกวันนี้ผมประกอบอาชีพนี้เป็นหลัก รายได้วันละ 2 พันกว่าบาท เลี้ยงตัวเอง ผ่อนรถ ส่งลูกเรียน และ งานเลี่ยมพระของผมวันนี้พัฒนาไปมาก ใส่หน้ากากเงินตกอันละ 500-600 บาท ตอนนี้งานเทรนด์นี้มาแรงมาก” ช่างโจ -เจษฎา ม่วงเจริญ ช่างเลี่ยมพระยอดฝีมือย่านพรานนก บอกกับ มติชนอคาเดมี
ช่างโจ เล่าว่า ทุกวันนี้คนไทยที่ห้อยพระมีเยอะมาก แต่ช่างยังมีน้อย ดูจากที่ใกล้ตัวที่สุด คือ บริเวณที่ผมตั้งร้านมีร้านเลี่ยมพระทั้งหมด 5 ร้าน ทุกร้านงานล้นทุกวัน เพราะคนต้องการเก็บรักษาสภาพพระไม่อยากให้สึกหรอ และ ไม่ใช่แค่ในประเทศ วันนี้ตลาดไปไกลถึงจีน สิงคโปร์ ฮ่องกง มาเลเซีย แล้ว
เมื่อถามว่าคนเคยนำพระไปเลี่ยม น้อยคนที่จะรอรับได้เลย ส่วนมากถ้าไม่ให้มารับในวันถัดไป ก็อาจต้องรอเป็นสัปดาห์ในกรณีเป็นช่างฝีมือดีที่คนแห่ใช้บริการ ช่างโจ บอกว่า ภาพที่เกิดขึ้นจึงแทนคำตอบว่าขณะนี้ช่างเลี่ยมพระยังเป็นที่ต้องการของตลาดอย่างมาก เพราะไม่ว่าวงการซื้อขายพระจะซบเซาหรือไม่ แต่การเลี่ยมพระกลับยังดำเนินไปอย่างคึกคักมากขึ้นเรื่อยๆ
โดยช่างโจวันนี้นอกจากเป็นช่างเลี่ยมพระฝีมือหาคนเทียบยากแล้ว ยังเป็นอาจารย์สอนหลักสูตรเลี่ยมพระกันน้ำ เลี่ยมพระลอยองค์ และเลี่ยมเข้ากรอบเงินกรอบทอง ที่ มติชนอคาเดมีด้วย โดยถ่ายทอดทุกเคล็ดลับวิชาให้กับลูกศิษย์แล้วหลายรุ่น
“ผมไม่หวงวิชา ผมยินดี ผมสอนไปเยอะมาก ออกไปมีฝีมือก็หลายคน แต่งานผมก็ยังเยอะเหมือนเดิม นอกจากเปิดร้านเอง ร้านทองยังต้องการสูง เพราะช่างเลี่ยมพระที่จะพับทองเป็น 100 คน มีแค่ 10 คนเท่านั้น ฉะนั้นบุคลากรยังมีต้องการในตลาดมาก ไม่แค่ในประเทศ งานเลี่ยมพระที่ผมทำตอนนี้ออกนอกประเทศแล้ว ตอนนี้ทำงานส่งให้ศูนย์พระเครื่องที่ท่าพระจันทร์ เขาเป็นเอเยนต์วิ่งสินค้าพวกนี้ให้ผมเลี่ยม ลูกค้ามีทั้งจีน สิงคโปร์ ฮ่องกง มาเลเซีย เขาต้องการงานเลี่ยมพระจากคนไทยมาก และ วันนี้ช่างหลายคนไปอยู่มาเลเซียก็มี สิงคโปร์ หรือ จีนก็มี”
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2021/03/IMG_7195-scaled.jpg)
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2021/03/IMG_7236-scaled.jpg)
อาจารย์โจ บอกอีกว่า คนที่สนใจมาเรียนจะให้สูตรทั้งหมด ถ้ามาเรียนเลี่ยมพระเป็น แล้วหมั่นฝึกฝน ก็ยึดเป็นอาชีพหลัก หรือ อาชีพเสริมได้ ที่สำคัญวันนี้ช่างไม่ต้องเปิดร้านแล้ว อยู่กับบ้านก็ทำได้เลย มีโซเชียล ส่งงานทางไปรษณีย์ วันหนึ่งแค่ 1 ชั่วโมง ก็ได้ 2 องค์ ถ้าเป็นพลาสติกใสธรรมดาก็ได้ 200 บาทแล้ว หากใครจะพลิกแพลงต่อยอดขึ้นไปอีก เช่น งานหน้ากากเงินฉลุก็เพิ่มมูลค่ามากขึ้น
“วันนี้อยู่กับบ้านก็เลี่ยมพระได้ สามารถทำเงินได้ตลอดเวลา บางคนอายุเยอะ เกษียณอายุไม่มีอะไรทำ เลี่ยมพระอยู่บ้าน ถ้าฝีมือดีปากต่อปาก ทำงานมีเงินก็ยิ้มได้แล้ว ไม่ต้องเครียดว่าแก่ไปจะทำอะไรด้วย”
สำหรับผู้สนใจเรียน หลักสูตรเลี่ยมเข้ากรอบเงินกรอบทอง
สอนโดย อ.เจษฎา ม่วงเจริญ
ราคา 4,500 บาท
วันเสาร์-อาทิตย์ที่ 6-7 พฤษภาคม 2566
สนใจติดต่อ Inbox : Facebook Matichon Academy
Tel : 08-2993-9097, 08-2993-9105
line : @matichonacademy
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2021/03/lp04.jpg)