![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2023/08/2-10.jpg)
เดินหน้าสร้างความยั่งยืนให้แก่ชุมชน ตามแนวความคิด EMpower for Community
ประเดิมปีแรกโชว์ความสำเร็จอย่างล้นหลาม ได้รับการตอบรับจากผู้ประกอบการ 151 ราย จาก 37 จังหวัด ทั่วประเทศ เข้าร่วมโครงการประกวดฯ พร้อมนำเสนอผลิตภัณฑ์ชุมชนอันโดดเด่น เพื่อลุ้นโอกาสการเซ็นสัญญาเป็นผู้ผลิตของที่ระลึกธนาคารฯ ซึ่งช่วยสร้างโอกาสเติบโตทางธุรกิจให้แก่ผู้ประกอบการ และสร้างรายได้ให้แก่ชุมชนอย่างยั่งยืน
ธนาคารไทยเครดิต เพื่อรายย่อย จำกัด (มหาชน) จัดโครงการประกวดคัดสรรผลิตภัณฑ์ชุมชน OTOP เพื่อเป็นของที่ระลึกของธนาคารฯ เพื่อส่งเสริมการสร้างอาชีพ เสริมรายได้ ยกระดับคุณภาพชีวิตสมาชิกในชุมชนท้องถิ่น ซึ่งสอดคล้องแนวความคิด EMpower for Community และเป็นไปตามเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืนขององค์การสหประชาชาติ (Sustainable Development Goals) ยิ้มรับความสำเร็จตั้งแต่ปีแรกที่จัดโครงการประกวดฯ ด้วยการตอบรับอย่างท่วมท้นจากผู้ประกอบการชุมชน และการสนับสนุนอย่างดีจากกรมการพัฒนาชุมชน ภายใต้กระทรวงมหาดไทย
นายวิญญู ไชยวรรณ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร ธนาคารไทยเครดิต เพื่อรายย่อย จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า การจัดโครงการประกวดคัดสรรผลิตภัณฑ์กลุ่มชุมชน หรือที่รู้จักกันว่า ผลิตภัณฑ์โอทอป (OTOP) สะท้อนให้เห็นถึงความมุ่งมั่นของธนาคาร ในการสร้างความยั่งยืนทางเศรษฐกิจและสังคมให้แก่ชุมชน และเป็นไปตามแนวหลักปรัชญาการดำเนินธุรกิจของธนาคารไทยเครดิต “Everyone Matters ทุกคนคือคนสำคัญ” โดยเน้นส่งเสริม สนับสนุนชุมชนให้เข้มแข็งและสามารถพึ่งพาตนเองได้ โดยการรวมตัวกันเพื่อดำเนินงาน และทำกิจกรรมที่เป็นประโยชน์แก่ชุมชนและสังคมเพื่อช่วยสร้างอาชีพ เพิ่มรายได้ และนำจุดเด่นของชุมชนด้านวัฒนธรรม วิถีชีวิต และภูมิปัญญาท้องถิ่นมาใช้ในการพัฒนาผลิตภัณฑ์ให้มีเอกลักษณ์ ต่อยอดสร้างมูลค่าเพิ่มให้ผลิตภัณฑ์
“ผมรู้สึกดีใจอย่างมากที่โครงการประกวดฯ บรรลุผลสำเร็จตามเป้าหมาย และได้รับการตอบรับเป็นอย่างดีจากผู้ประกอบการตั้งแต่ปีแรก ซึ่งจะเป็นขวัญกำลังใจในการทำงานของทีมงาน ในการสร้างสรรค์โครงการเพื่อชุมชนและสังคมต่อไปในอนาคต” นายวิญญู กล่าวเพิ่ม
ในการประกวดรอบแรก มีผู้ประกอบการ 151 ราย จาก 37 จังหวัด ส่งผลิตภัณฑ์เข้าร่วมโครงการ โดยแบ่งเป็น 4 ระดับ คือ พรีเมียม ประเทศ ชุมชน และทั่วไป ผู้เข้าร่วมประกวด 12 ราย ผ่านการคัดเลือกเข้าสู่รอบสุดท้าย พร้อมนำเสนอผลิตภัณฑ์เด่นชุมชนต่อคณะกรรมการตัดสินในรอบชิงชนะเลิศของการประกวด โดยผู้เข้าร่วมประกวดที่ผ่านการคัดเลือกเข้าสู่รอบสุดท้ายจะได้รับโล่รางวัลจากธนาคารไทยเครดิต เพื่อรายย่อย จำกัด (มหาชน) และโอกาสการเซ็นสัญญาเป็นผู้ผลิตของที่ระลึกธนาคารฯ ซึ่งช่วยสร้างโอกาสเติบโตทางธุรกิจให้แก่ผู้ประกอบการ และสร้างรายได้ให้แก่ชุมชนอย่างยั่งยืน
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2023/08/2.วิญญู-ไชยวรรณ_0-700x395.jpg)
ผลรางวัลชนะเลิศอันดับ 1 ระดับพรีเมียมและทั่วไป ได้แก่ ผลิตภัณฑ์ “เครื่องใช้บนโต๊ะอาหารจากสแตนเลส” โดย โพธิ์ทอง อรัญญิก แฮนด์ดิเวอร์ค จากจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ระดับประเทศ ได้แก่ ผลิตภัณฑ์ “ชาอู่หลงสี่ฤดู” โดย จตุพล ชาไทย (ดอยแม่สลอง) จากจังหวัดเชียงราย และระดับชุมชน ได้แก่ ผลิตภัณฑ์ “กิฟต์เซ็ตสบู่หอมจากธรรมชาติ” โดย เนเจอร์ไลฟ์เฮิร์บ จากจังหวัดปราจีนบุรี
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2023/08/3.ทศมนพร-พุทธจันทรา-และ-กฤษณา-อร่ามกุลชัย_0-1200x800.jpg)
นางกฤษณา อร่ามกุลชัย กรรมการ ธนาคารไทยเครดิต เพื่อรายย่อย จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า โครงการประกวดคัดสรรผลิตภัณฑ์ชุมชนช่วยสร้างโอกาสทางธุรกิจให้แก่ผู้ประกอบการ พัฒนาชุมชนท้องถิ่น และเป็นช่องทางสำหรับธนาคารฯ ในการส่งเสริมภูมิปัญญาท้องถิ่น ช่วยสร้างอาชีพ เสริมรายได้ให้แก่สมาชิกในชุมชน
“ผลแพ้ชนะเป็นเพียงกติกาการประกวดเท่านั้น ที่สำคัญกว่าคือ เราต้องการสร้างการมีส่วนร่วมในการประกวด ความก้าวหน้าทางอาชีพ และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าโครงการนี้จะช่วยส่งเสริมเศรษฐกิจและสังคมระดับชุมชนท้องถิ่นให้มีความเข้มแข็งอย่างยั่งยืน ซึ่งเป็นรากฐานในการเติบโตทางเศรษฐกิจและสังคมของประเทศในอนาคต” นางกฤษณา กล่าวเพิ่ม
นางทศมนพร พุทธจันทรา ผู้อำนวยการกลุ่มงานส่งเสริมและพัฒนาผลิตภัณฑ์ กรมการพัฒนาชุมชน ซึ่งเป็นหนึ่งในคณะกรรมการตัดสินการประกวด กล่าวถึงเกณฑ์การให้คะแนนซึ่งแบ่งเป็น 3 ด้าน คือ การนำเสนอผลิตภัณฑ์ คุณภาพผลิตภัณฑ์ การนำภูมิปัญญาท้องถิ่นมาใช้ในการสร้างสรรค์ผลิตภัณฑ์ให้มีความโดดเด่น
“ผลิตภัณฑ์ชุมชนที่นำเสนอเพื่อการคัดสรรมีความหลากหลาย โดดเด่นไม่แพ้กัน ผลิตภัณฑ์ที่ได้รับการคัดเลือกจากคณะกรรมการ มีเอกลักษณ์ในตัวเอง เรื่องราวที่น่าประทับใจ และองค์ประกอบครบถ้วนตามเกณฑ์การตัดสินที่กำหนดไว้ ขอแสดงความยินดีกับผู้ชนะเลิศทุกท่าน” นางทศมนพร กล่าวเพิ่มเติม
ความคิดเห็นของเหล่าผู้ชนะเลิศกับโครงการประกวดในครั้งนี้ โดย
ผู้ชนะเลิศระดับพรีเมียมและระดับทั่วไป
สิริเพ็ญ นาคะบุตร บจก. โพธิ์ทอง อรัญญิก แฮนด์ดิเวอร์ค จากจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ผลิตภัณฑ์“เครื่องใช้บนโต๊ะอาหารสแตนเลส”
“ขอขอบคุณธนาคารฯ ที่จัดโครงการเพื่อชุมชนและสังคมดี ๆ เช่นนี้ ถือเป็นการเปิดโอกาสให้ผู้ประกอบการนำเสนอผลิตภัณฑ์เด่นของชุมชนต่อคณะกรรมการ ซึ่งให้คำแนะนำ ติชมที่เป็นประโยชน์ สามารถนำไปใช้เพื่อปรับปรุงพัฒนาผลิตภัณฑ์ให้ดีขึ้นในอนาคต เพิ่มศักยภาพในการแข่งขันในตลาด เราหวังเป็นอย่างยิ่งว่าการได้ทำงานร่วมกับธนาคารฯ ในอนาคตจะช่วยทำให้ผลิตภัณฑ์ของเราเป็นที่รู้จักในวงกว้าง สามารถเพิ่มรายได้ให้แก่สมาชิกในชุมชน ทำให้มีชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น”
![4.ผู้ชนะเลิศระดับพรีเมี่ยม และ ระดับทั่วไป _0 4.ผู้ชนะเลิศระดับพรีเมี่ยม และ ระดับทั่วไป _0](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/4.ผู้ชนะเลิศระดับพรีเมี่ยม-และ-ระดับทั่วไป-_0-qbkdj37q1iyp537xipp9x5kyko2o105at604fmrqgo.jpg)
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2023/08/5.ผู้ชนะเลิศระดับประเทศ-ฐิตาภา-ชีวินเฉลิมโ_0-1-1200x800.jpg)
ผู้ชนะเลิศระดับประเทศ
ฐิตาภา ชีวินเฉลิมโชติ บจก. จตุพล ชาไทย (ดอยแม่สลอง) จ.เชียงราย ผลิตภัณฑ์ “ชาอู่หลงสี่ฤดู”
“ การเข้าร่วมโครงการประกวดฯ ครั้งนี้ หวังเก็บเกี่ยวประสบการณ์ รู้สึกตื่นเต้นและดีใจอย่างมากที่ได้รับรางวัลชนะเลิศอันดับที่ 1 ระดับประเทศ ขอขอบคุณท่านคณะกรรมการที่เล็งเห็นถึงความตั้งใจจริงในการทำงานของพวกเรา”
ผู้ชนะเลิศระดับชุมชน
โรฒวศิน รัตนะเสาวคนธ์ บจก. เนเจอร์ไลฟ์เฮิร์บ จ.ปราจีนบุรี ผลิตภัณฑ์ “กิฟต์เซ็ตสบู่หอมจากธรรมชาติ”
“รู้สึกดีใจและภูมิใจที่ผลิตภัณฑ์จากชุมชนของเราได้รับรางวัลชนะเลิศ และคัดเลือกเป็นของที่ระลึกของธนาคารฯ ขอขอบคุณธนาคารฯ ที่มีส่วนช่วยผลักดันให้ผลิตภัณฑ์ชุมชนจากภูมิปัญญาท้องถิ่นเป็นที่รู้จักมากขึ้น ซึ่งช่วยสร้างโอกาสทางธุรกิจให้กับผู้ประกอบการ สร้างอาชีพ เพิ่มรายได้ให้แก่คนในชุมชน”
![6.ผู้ชนะเลิศระดับชุมชน โรฒวศิน รัตนะเสาวคน_0 6.ผู้ชนะเลิศระดับชุมชน โรฒวศิน รัตนะเสาวคน_0](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/6.ผู้ชนะเลิศระดับชุมชน-โรฒวศิน-รัตนะเสาวคน_0-qbkdl5gz1fscma82h3ssw4udi3wnx3c3fdjhchpmt4.jpg)