![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2023/08/1-6.jpg)
ไทยประกันชีวิต เสริมโอกาส สร้างอาชีพ
จัดเป็นโครงการเพื่อตอบแทนสังคมที่ได้รับการยอมรับอย่างแท้จริง สำหรับ โครงการ “ไทยประกันชีวิต เสริมโอกาส สร้างอาชีพ” ภายใต้แนวคิด “สอนให้รู้ สู่อาชีพที่ยั่งยืน” โครงการดีๆ ที่ไทยประกันชีวิตร่วมกับศูนย์อาชีพและธุรกิจมติชน(มติชนอคาเดมี) จัดอบรมสอนทำอาหารเมนูที่ไม่ยุ่งยากและสามารถทำขายได้จริง สร้างอาชีพได้จริง โดยอบรมให้กับคนในชุมชนรอบสาขาไทยประกันชีวิตตามพื้นที่ต่างๆ รวม 5 จังหวัด ร่วม 400 คน พร้อมทั้งให้ความรู้เกี่ยวกับวิธีการบริหารจัดการการเงิน และการออม เพื่อให้ทุกคนรู้จักวางแผนการใช้เงิน การทำบัญชีรายรับรายจ่าย การออม เมื่อนำความรู้ที่ได้ไปประกอบอาชีพหรือทำขายจริง
เริ่มจาก เมื่อวันเสาร์ที่ 8 กรกฎาคม 2566 ที่ชั้น 15 อาคารไทยประกัน สาขารัตนาธิเบศร์ สอนทำเมนูซูชิ อาหารญี่ปุ่นที่ได้รับการตอบรับจากผู้บริโภคอย่างดี คอร์สนี้สอนโดยเชฟ เชฟบุญศรี สุวรรณภาพ เชฟอาหารญี่ปุ่น (Japanese Chef) ระดับโรงแรม 5 ดาว ที่มีประสบการณ์ในสายอาหารมานานกว่า 30 ปี ผู้เรียนทุกคนได้ลงมือทำซูชิด้วยตัวเอง โดยมีเชฟบุญศรี สาธิตการทำซูชิหน้าต่างๆให้ดู และคอยให้คำแนะนำระหว่างผู้เรียนลงมือปฏิบัติจริงอย่างใกล้ชิด เช่นเดียวกับการอบรมครั้งที่ 3 จัดขึ้นที่ สำนักงานไทยประกันชีวิต จ.พระนครศรีอยุธยา เมื่อวันที่ 15 กรกฎาคม 2566 ที่ผ่านมา
ขณะที่ในการอบรม ครั้งที่ 2 เดินสายสู่ภาคตะวันออก ปักหมุดที่โรงพยาบาลสิริเวช จ.จันทบุรี เมื่อวันที่ 13 กรกฎาคม 2566 ในคอร์สสอนทำ 5 น้ำสลัดโฮมเมด สอนโดย แม่ตุ๊ก – อ.ขนิษฐา ชัยชาญกุล สุดยอดเชฟดังจากมติชนอคาเดมี ที่นอกจากเป็นสูตรน้ำสลัดเข้มข้นแสนอร่อยแล้ว ยังสามารถต่อยอดทำเป็นสลัดแซนด์วิชได้ด้วย คอร์สนี้ทั้งสอนละเอียดและสนุกมาก
ส่วนการอบรมครั้งที่ 4 จัดขึ้นที่ ศูนย์การเรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียงบ้านทวิบุญ อ.บางบ่อ จ.สมุทรปราการ เมื่อวันที่ 20 กรกฎาคม 2566 กับเมนูยอดนิยม การสอนทำสเต็กและน้ำสลัด เมนูยอดฮิตในท้องตลาดที่สามารถทำขายได้จริง สอนโดย แม่ตุ๊ก – อ.ขนิษฐา ชัยชาญกุล สุดยอดเชฟดังจากมติชนอคาเดมี เป็นสเต็กที่ทั้งหอมทั้งอร่อย
และครั้งที่ 5 จัดขึ้นวันที่ 17 สิงหาคม 2566 ที่สำนักงานไทยประกันชีวิต จ.ราชบุรี ในเมนูแซนด์วิชโฮมเมด เมนูอาหารเช้ายอดนิยมและขายดีมาก สอนโดย แม่ตุ๊ก – อ.ขนิษฐา ชัยชาญกุล สุดยอดเชฟดังจากมติชนอคาเดมี
![R5T_8047 R5T_8047](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/R5T_8047-scaled-qb9zgyvhryuyjxif7eqe6s7n7uv98rkye23l2r4dko.jpg)
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2023/08/R5T_7974_0-scaled.jpg)
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2023/08/4904115962116887313.D822DF26A95C4504AF55C35FF496D538.23071314_0.jpg)
![_MG_1717_0 _MG_1717_0](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/MG_1717_0-scaled-qb9zebxslp9a7m0grt1ayi33ev3aaa3nnqygmaamjw.jpg)
ในการอบรมทั้ง 5 ครั้ง มีผู้เรียนเกือบ 400 คน โดยทุกคอร์สได้รับคำชื่นชมและเสียงตอบรับจากผู้เข้าอบรมอย่างดี ผู้เรียนต่างมีความเห็นตรงกันว่าคอร์สที่นำไปสอนนั้น เป็นสูตรอร่อยที่สามารถนำไปทำขายสร้างอาชีพได้จริง ตรงกับคอนเซ็ปต์ ‘สอนให้รู้ สู่อาชีพที่ยั่งยืน’อย่างแท้จริง
คุณวราภรณ์ ลีกุลนิมิต ผู้อำนวยการสายงาน สายงานกิจกรรมองค์กรเพื่อสังคม บริษัทไทยประกันชีวิต จำกัด(มหาชน) กล่าวว่า โครงการไทยประกันชีวิต เสริมโอกาส สร้างอาชีพ เป็นกิจกรรมเพื่อสังคม ในรูปแบบการสร้างคุณค่าร่วมระหว่างองค์กรกับสังคม หรือ Creating Shared Value (CSV) ของไทยประกันชีวิต ต่อยอดมาจากโครงการไทยประกันชีวิต เสริมโอกาส สุขยั่งยืน ที่เราอบรมเพื่อพัฒนาศักยภาพให้กับวิสาหกิจชุมชนทั่วประเทศ
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0392_0-1200x800.jpg)
“สำหรับโครงการไทยประกันชีวิต เสริมโอกาส สร้างอาชีพ เรามองว่าไทยประกันชีวิตมีสาขาทั่วประเทศ เราอยู่เคียงคู่สังคมไทยมาตลอด ดังนั้นการช่วยให้คนในชุมชนมีรายได้เพิ่มขึ้นในยุคเศรษฐกิจฝืดเคืองเป็นสิ่งที่สำคัญ ในการจัดโครงการนี้ คำว่า CSV หมายถึงเราได้สร้างคุณค่าร่วมกับสังคม คือ นำความชำนาญขององค์กรหรือศักยภาพขององค์กร ไปส่งเสริมเพื่อให้เกิดประโยชน์กับสังคม สังคมอยู่ได้ ไทยประกันชีวิตก็อยู่ได้ ดังนั้นโครงการนี้จึงมุ่งที่อยากจะสอนอาชีพง่ายๆ ที่เป็นอาหาร หรืองานฝีมือ เป็นสิ่งที่ต้องการของคนในชุมชนในสังคม สามารถบริโภคอุปโภคได้ง่าย ขณะเดียวกันคนในชุมชนสามารถเรียนรู้ได้ง่ายๆแล้วนำไปต่อยอดเป็นอาชีพได้ทันทีด้วยเงินต้นทุนต่ำ
“สำหรับโครงการนี้เพื่อร่วมสร้างคุณภาพชีวิตให้กับคนในชุมชน ตรงกับหลักของ Sustainable Development Goals: SDGs ในเรื่องของ Good health and Well-being เพราะฉะนั้นถ้าสังคมมีคุณภาพความเป็นอยู่ที่ดีก็จะมีความสุข ใช้ชีวิตอย่างมีความสุขยั่งยืนต่อไป” คุณวราภรณ์ กล่าว
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2023/08/R5T_8171-scaled.jpg)
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2023/08/คลาสน้ำสลัดโฮมเมด_0.jpg)
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_ไทยประกัน-ราชบุรี_๒๓๐๘๑๘_560_0.jpg)
![](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/2023/08/ซูชิ_0-scaled.jpg)
![เมนูแซนด์วิชโฮมเมด_0 เมนูแซนด์วิชโฮมเมด_0](https://www.matichonacademy.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/เมนูแซนด์วิชโฮมเมด_0-qb9zhho9knkz8ff9bo75u7dvahip5nn6fdw7orlzn0.jpg)